Uncategorizedराष्ट्रीय

अमेरिका पश्चिम आशियामध्ये अतिरिक्त हवाई संरक्षण यंत्रणा तैनात करणार; लॉयड यांची माहिती

Israel Palestine Conflict: अमेरिकेने आपली अतिरिक्त हवाई संरक्षण यंत्रणा पश्चिम आशियात पाठवण्याचा निर्णय घेतला आहे. अमेरिकेचे संरक्षण मंत्री लॉयड ऑस्टिन यांनी ही माहिती दिली आहे. इराणसोबतच्या वाढत्या तणावामुळे अमेरिका पश्चिम आशियात आपली ताकद वाढवण्यासाठी टर्मिनल हाय अल्टिट्यूड एरिया डिफेन्स (THAAD) यंत्रणा आणि देशभक्त बटालियन पश्चिम आशियामध्ये पाठवणार आहे, असं लॉयड ऑस्टिन म्हणाले.

 

ऑस्टिन म्हणाले की, या निर्णयामुळे इस्रायलला या भागातील वाढता तणाव आणि हिंसाचार रोखण्यास मदत होईल. इराणच्या प्रदेशातील वाढत्या कारवाया आणि प्रॉक्सी युद्ध लढण्याच्या प्रयत्नांबाबत राष्ट्राध्यक्ष जो बिडेन यांच्याशी सविस्तर चर्चा झाली. यानंतर, मी या भागात अमेरिकेची लष्करी उपस्थिती मजबूत करण्यासाठी अतिरिक्त शस्त्रे तैनात करण्याचे आदेश दिले आहेत, असं लॉयड ऑस्टिन यांनी सांगितले. इराण समर्थित संघटनांकडून मध्य पूर्व (पश्चिम आशिया) मध्ये तणाव वाढवण्याच्या प्रयत्नांबाबत अमेरिका सतर्क आहे. याआधी अमेरिकेने भूमध्य समुद्रात आपल्या युद्धनौका तैनात केल्या आहेत.

अमेरिकेने पश्चिम आशियामध्ये तैनात केलेल्या देशभक्त बटालियन्स ही त्यांची अत्याधुनिक हवाई संरक्षण यंत्रणा मानली जाते. लहान आणि मध्यम श्रेणीच्या बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्रांवरही THAAD प्रणाली प्रभावी आहे. इराक आणि सीरियामध्ये अमेरिकन सैन्य तैनात आहे आणि ७ ऑक्टोबर रोजी हमास आणि इस्रायलमध्ये लढाई सुरू झाल्यापासून इराक आणि सीरियामध्ये तैनात असलेल्या अमेरिकन सैन्यावर ड्रोन हल्ले केले जात आहेत. अमेरिका आता पश्चिम आशियामध्ये अतिरिक्त सैन्य तैनात करण्याची तयारी करत आहे.

सौदी अरेबिया व इस्रायलमध्ये शांतता करार होण्याची शक्यता वाटल्यामुळेच हमासने इस्रायलवर भीषण हल्ला केला, असा दावा अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जो बायडेन यांनी केला आहे. त्याबाबतची संभाव्य चर्चा उधळून लावण्यासाठी हमासने सारे कारस्थान रचले, असा आरोपही त्यांनी केला. पॅलेस्टाइनमधील नागरिकांना आणखी अधिकार मिळावेत तसेच त्यांची सुरक्षितता धोक्यात येता कामा नये, अशा अटी सौदी अरेबियाने इस्रायलला घातल्या होत्या. त्या पाळण्यास होकार दर्शविल्यास इस्रालयबरोबर शांतता करार करण्याची सौदी अरेबियाने तयारी दर्शविली होती, मात्र हमासने केलेल्या हल्ल्यानंतर शांततेच्या प्रयत्नांवर पाणी फेरल्याचे म्हटले जात आहे.

मदतीचा ओघ सुरु

हमास या दहशतवादी संघटनेने ओलीस ठेवलेल्यापैकी ज्युडिथ व त्यांची मुलगी नताली रतन या दोन अमेरिकी महिलांची मुक्तता केली. या संघटनेने ७ ऑक्टोबर रोजी इस्रायलवर भीषण हल्ले केले होते. तेव्हा या तावडीत सापडल्या होत्या. इस्रायलने कोंडी केलेल्या गाझातील पॅलेस्टिनी नागरिकांना मदत पुरविण्यासाठी जिची सीमा शनिवारी खुली करण्यात आली. गाझामधील नागरिकांना मदत पुरविण्यासाठी इजिप्तने सीमा शनिवारी खुली केली.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button